KU88TH

บอลยูโร 2020 แข่งเมื่อไร สถานที่ ทีมอะไรบ้าง

บอลยูโร 2020 แข่งเมื่อไร สถานที่ ทีมอะไรบ้าง ?

ข้อเท็จจริงสำคัญของฟุตบอลยูโร 2020 – เมื่อไหร่ใครเตะใครเป็นเจ้าภาพ? และมีทีมอะไรบ้างก่อนเกมจะฟาดแข้งกันกลางปีนี้

ยูโร 2020 แข่งเมื่อไหร่?

อย่างที่ทราบกันดีว่าการแข่งขันฟุตบอลยูโร 2020 เป็นการแข่งขันกีฬาที่สำคัญอีกรายการหนึ่งหลังจากเกิดวิกฤตโควิด -19 จนต้องเลื่อนการแข่งขันจากกำหนดการเดิมที่จะต้องแข่งขันกลางปี ​​2020

สำหรับโปรแกรมการแข่งขันใหม่สหพันธ์ฟุตบอลยุโรป (ยูฟ่า) กำหนดให้เป็นวันที่ 11 มิถุนายนถึง 11 กรกฎาคม 2564 ซึ่งแม้ว่าจะย้ายไปแข่งขันในปี 2021 แต่การแข่งขันจะยังคงใช้ชื่อการแข่งขัน “ยูโร 2020” เป็นต้น เก่า

ยูโร 2020 สถานที่แข่งที่ไหน? ใครเป็นเจ้าภาพ?

เนื่องในโอกาสครบรอบ 60 ปีฟุตบอล “ยูโร 2020” พิเศษกว่าครั้งใด ๆ ที่ผ่านมา จะไม่มีเจ้าภาพเพียงชาติเดียวหรือ 2 ชาติ แต่จะใช้วิธีกระจายเผ่าพันธุ์ไปยังเมืองต่างๆ ทั่วยุโรป

แทงเสียมีคืน
แทงเสียมีคืน

ก่อนหน้านี้มีการประกาศเมืองเจ้าภาพทั้งหมด 12 เมือง ด้วยสถานการณ์ COVID-19 และปัจจัยต่างๆทำให้ยูฟ่าปรับเปลี่ยนล่าสุดจนเหลือ 11 เมือง 11 สนาม ได้แก่

  • ลอนดอน (อังกฤษ): เวมบลีย์
  • มิวนิก (เยอรมนี): อัลลิอันซ์อารีน่า
  • บากู (อาเซอร์ไบจาน): สนามกีฬาโอลิมปิก
  • เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก (รัสเซีย): สนามกีฬา Crestovsky
  • โรม (อิตาลี): สนามกีฬาโอลิมปิก
  • โคเปนเฮเกน (เดนมาร์ก): สนามกีฬา Parken
  • บูคาเรสต์ (โรมาเนีย): Arena Nation Nala
  • อัมสเตอร์ดัม (ฮอลแลนด์): อัมสเตอร์ดัมอารีน่า
  • เซบีญา (สเปน): Estadio La Cartujá
  • บูดาเปสต์ (ฮังการี): Puskas Arena
  • กลาสโกว์ (สกอตแลนด์): สวนแฮมป์เดน
  • โอลิมปิกสเตเดี้ยมในกรุงโรมประเทศอิตาลีจะใช้เป็นเกมนัดเปิดสนามระหว่างตุรกีและอิตาลีในวันที่ 11 มิถุนายนขณะที่รอบชิงชนะเลิศจะจัดขึ้นที่สนามเวมบลีย์ในกรุงลอนดอนประเทศอังกฤษ 11 กรกฎาคม

มีทีมใดบ้างเข้าร่วมในศึกยูโร 2020 ?

ยูโร 2020 น่าจะเป็นหนึ่งในศึกชิงแชมป์ที่ดุเดือด เพราะทีมใหญ่พาเหรดกันทุกรอบและแบ่งเป็นกลุ่มพร้อมระบุสถานที่แข่งขันดังนี้

มีทีมใดบ้างเข้าร่วมในศึกยูโร 2020
มีทีมใดบ้างเข้าร่วมในศึกยูโร 2020

กลุ่ม A: ตุรกีอิตาลีเวลส์สวิตเซอร์แลนด์
แข่งขันที่อาเซอร์ไบจานและอิตาลี

กลุ่ม B: เดนมาร์กฟินแลนด์เบลเยียมรัสเซีย
แข่งขันที่เดนมาร์กและรัสเซีย

กลุ่ม C: เนเธอร์แลนด์ยูเครนออสเตรียมาซิโดเนียเหนือ
แข่งขันที่โรมาเนียและเนเธอร์แลนด์

กลุ่ม D: อังกฤษโครเอเชียสาธารณรัฐเช็กสกอตแลนด์
แข่งขันที่อังกฤษและสกอตแลนด์

กลุ่ม E: สเปนสวีเดนโปแลนด์สโลวาเกีย
แข่งขันที่รัสเซียและสเปน

กลุ่ม F: โปรตุเกสฝรั่งเศสเยอรมนีฮังการี
ฮังการีและเยอรมนี